Tư vấn pháp luật:

Ngồi xem đánh bạc bị xử lý thế nào?

Cập nhật: 11:52 | 25/12/2017
Em trai của tôi 22 tuổi, vừa qua em tôi có vào một xới bạc cạnh nhà để xem thì bất ngờ, bị lực lượng công an ập vào bắt quả tang. Nay em tôi đang bị cơ quan điều tra tạm giữ để làm rõ vụ việc. Em tôi khẳng định mình không tham gia đánh bạc, như vậy em tôi có bị đi tù không? 
ngoi xem danh bac bi xu ly the nao
Công an Hà Nội triệt phá một ổ đánh bạc quy mô lớn gần đây. Ảnh minh hoạ: T.K

Điều 248 Bộ Luật Hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS) quy định về Tội đánh bạc như sau:

- Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này nhưng chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 5 đến 50 triệu đồng; cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ hai đến bảy năm: có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên; tái phạm nguy hiểm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đến 30 triệu đồng.

Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP quy định, tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm:

- Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

Như vậy hành vi đánh bạc chỉ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ các yếu tố theo quy định tại Điều 248 BLHS. Vì em trai anh (chị) chỉ đứng xem nên không cấu thành tội phạm này. Do đó, em trai anh (chị) không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nên đương nhiên không bị đi tù.

Hôm Mai (Tổng hợp)